Ní Ìpàdé àdúrà, Olúwa Jésù sọ pé: “Ẹ̀kọ́ mi ni igi ànà, àti Baba mi ni olùgbo igi.” Gbogbo ẹka ànà tó wà nínú mi tí kò bá ń bí èso, Baba yóò ge e; ẹka tó ń bí èso ni yóò ṣe àtúnṣe fún un kí ó lè bí èso púpọ̀. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ni a pe ni ẹka: “Ẹ máa wà nínú mi gẹ́gẹ́ bí mo ṣe wà nínú yín… kò sí ẹka tó ń bí èso ní ti ara rẹ, tí kò bá wà nínú igi ànà.” Ẹnikẹ́ni tó wà nínú mi, àti pé mo wà nínú rẹ, yóò bí èso púpọ̀ (Jòhán 15:1–5).
Hình ảnh trong Phúc Âm Gioan
Ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Kristi gẹ́gẹ́ bí omi ìyè tó ń sàn láti orí igi ànà. Àwòrán nínú Ìhìn Rere Jòhán Ìpín tó wà nínú ìjìnlẹ̀ àdúrà, kí Olúwa tó lọ sí ọgbà epo. Àwọn onítumọ̀ (Brown, CCC tó ní í ṣe pẹ̀lú Ijọ tó jẹ́ Ara Ẹ̀dá Kristi) tẹnumọ́ pé: “wà” (menō) jẹ́ kíyèsi Jòhán — pé kí a máa dúró gẹ́gẹ́ bí ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Olúwa Jésù, kì í ṣe ìmọ̀ tó jìnà.
Ẹnikẹ́ni tó kò wà nínú mi ni a máa fọ́ síta gẹ́gẹ́ bí ẹka ànà, tí ó sì máa gbẹ́…
— Jòhán 15:6 (gẹ́gẹ́ bí àwọn ìtúmọ̀)Đọt theo bản văn
Ìtàn gẹ́gẹ́ bí ìwé Igi ànà àti olùgbo nínú ìtàn ni Olúwa Jésù àti Baba; ẹka ni àwọn ọmọ-ẹ̀yìn. “Èso” ní í ṣe pẹ̀lú ìpín tó tẹ̀síwájú nípa ìfẹ́ àti mú àwọn àṣẹ (v.9–17). Kò yẹ kí a yà ìpín 15 kúrò ní ìlérí Ẹ̀mí Mímọ́ (v.26–27) nínú àkọsílẹ̀ kan náà.
Phân biệt
Ìyàtọ̀ Èyí jẹ́ àpẹẹrẹ nínú ìkànsí taara, kì í ṣe àpẹẹrẹ “tó fi ẹ̀sùn” gẹ́gẹ́ bí àwọn ìtàn kan ṣáájú — ṣi jẹ́ “ìtàn/ìtọnisọna Olúwa” gẹ́gẹ́ bí àpèjúwe àkọsílẹ̀.
Ứng dụng
Ìmúlò Ìjọsìn, Ọ̀rọ̀ Olúwa, ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ni ọ̀nà “láti wà.” Èso mímọ́ hàn nínú ìfẹ́ pàtó, kì í ṣe ìmọ̀ inú nikan. Àwọn onítumọ̀ tún rántí pé: ẹka kò lè “ṣe fúnra rẹ” ní ìfẹ́ — ó nílò Ẹ̀mí Mímọ́ àti ìbáṣepọ̀ Ijọ, gẹ́gẹ́ bí Jòhán ṣe so pẹ̀lú àkọsílẹ̀ nípa ẹni tó ń jẹ́ ìtùnú. Ẹ̀ka “wà nínú ìfẹ́ Olúwa” (v.9) ṣí i kedere: èso kò le yàtọ̀ sí àṣẹ ìfẹ́ tó Olúwa ti fi sílẹ̀ ṣáájú nínú ìpàdé àdúrà.
Tóm tắt
- Olúwa Jésù ni igi ànà gidi; Baba ni olùgbo.
- Ẹka gbọ́dọ̀ wà nínú rẹ kí ó lè bí èso.
- Àtúnṣe àti gige nínú ìtàn — ní í ṣe pẹ̀lú ìfẹ́ àti àṣẹ.
- Ẹ̀mí Mímọ́ ti Ọ̀títọ́ tẹ̀síwájú pẹ̀lú àkọsílẹ̀.


