Àkàwé Olùgbìn kọ́ni pé gbígba ẹ̀mí da lórí ipò ọkàn pátápátá. Jésù fi àpẹẹrẹ bí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ṣe pàdé àwọn ilẹ̀ mẹ́rin ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀, tí ó fi hàn pé ilẹ̀ tí a gbìn nìkan ni ó ń so èso tí ó wà pẹ́. Nípa ṣíṣàyẹ̀wò ilẹ̀ inú wa, a lè dá àwọn ìdíwọ́ tí ó pamọ́ mọ̀, kí a sì fi mọ̀ọ́mọ̀ pèsè ọkàn wa fún oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run.
Kí Ni Àkàwé Olùgbìn?
A kọ ọ́ sínú àwọn Ìwé Ìhìn Rere Àjùmọ̀, àkàwé ìpìlẹ̀ yìí láti ọ̀dọ̀ Jésù ti Násárétì fi àwòrán iṣẹ́ àgbẹ̀ tí ó mọ̀ fún àwọn àgbẹ̀ Gálílì ọ̀rúndún kìíní láti ṣàlàyé Ìjọba Ọ̀run.
“Olùgbìn kan jáde láti lọ gbin. Bí ó sì ti ń gbin, diẹ̀ nínú irúgbìn bó sínú ọ̀nà, àwọn ẹyẹ sì wá, wọ́n sì jẹ wọ́n run.”Gẹ́gẹ́ bí Mátà 3:3, olùgbìn náà tú irúgbìn káàkiri oríṣiríṣi ilẹ̀, tí ó ń mú ìkórè tí ó yàtọ̀ jáde. Irúgbìn dúró fún Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ayérayé, nígbà tí ilẹ̀ jẹ́ àmì fún ọkàn ènìyàn tí ó ń gbà. Ẹ̀kọ́ Kátólíìkì tẹnu mọ́ pé oore-ọ̀fẹ́ ni a fún gbogbo ènìyàn, ṣùgbọ́n òmìnira ènìyàn ni ó pinnu bí oore-ọ̀fẹ́ náà ṣe gbìdìn jinlẹ̀ tó. Àkàwé náà kì í ṣe ẹ̀kọ́ ìwà nìkan, ṣùgbọ́n ìfihàn pàtàkì nípa ìfọ̀wọ́sowọ́pọ̀ Ọlọ́run àti ènìyàn. Nígbà tí a bá tẹ́tí sí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, a kì í ṣe olùgbọ́ lásán; a jẹ́ alábápín nínú ìlànà mímọ́ ti gbígbin ilẹ̀. Àwọn Bàbá Ìjọ ìjímìjí mọ ọrọ̀-ọ̀rọ̀ yìí gẹ́gẹ́ bí dígí fún àyẹ̀wò ẹ̀mí ara ẹni, tí wọ́n rọ̀ àwọn onígbàgbọ́ láti yẹ̀wò bí ìgbésí ayé wọn ṣe bá ìpinnu ìràpadà Ọlọ́run mu. Mímọ́ Āgọ́sínọ̀ sàbà máa ń waasu lórí ọrọ̀-ọ̀rọ̀ yìí, ó ń ṣètìlẹ́yìn fún àwọn Kristian pé ilẹ̀ gbọ́dọ̀ fọ́ nípẹ̀ẹ́ nípasẹ̀ ìrẹ̀lẹ̀ kí a tó gba òtítọ́ Ọlọ́run. Líloye àkàwé yìí ń yí bí a ṣe ń sunmọ àdúrà ojoojúmọ́, kíkà Bíbélì, àti ayé sákírámẹ́ǹtì padà.
Kí Nìdí Tí Jésù Fi Lo Onírúurú Ilẹ̀ Mẹ́rin?

Ṣíṣàyẹ̀wò Iṣipò Ẹ̀mí Rẹ
Àwọn ilẹ̀ mẹ́rin dúró fún àwọn iṣipò ẹ̀mí ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ tí ó ń díwọ́n tàbí tí ó ń tọ́jú ìgbàgbọ́. Ilẹ̀ líle dúró fún ọkàn tí ó ti pa, níbi tí a ti ń gbé Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run kúrò ní kíákíá nípasẹ̀ iyèméjì tàbí àìfani mọ́ra ẹ̀mí. Ilẹ̀ àpáta dúró fún ìtara lójú ọ̀run tí kò jìn; ayọ̀ àkọ́kọ́ kò ní ìjìnlẹ̀, tí ó ń mú kí onígbàgbọ́ fi ìgbàgbọ́ sílẹ̀ nígbà ìpóńjù. Ilẹ̀ ẹ̀gún dúró fún ìfọkànsìn tí a pín, níbi tí àníyàn ayé, àwọn ohun àfẹ́fẹ̀fẹ̀, àti ìyọ́lẹ̀nu tí ń fọwọ́rọ́ àwọn ohun ìgbélọ́run ń pa ẹ̀mí lára. Nígbà tí ilẹ̀ rere dúró fún ọkàn tí ó jẹ́wọ́ tí ó sì dúró ṣinṣin, tí ó ń mú èso lọ́pọ̀ jáde nípasẹ̀ ìfaradà onígbọràn. Gẹ́gẹ́ bí Jésù ṣe ṣàlàyé nínú Mátà 13:23, ilẹ̀ rere mú ìkórè jáde ti ọgbọ̀n, ọgọ́ta, tàbí ọgọ́rùn-ún, tí ó ń fi hàn pé ìdàgbà ẹ̀mí jẹ́ iwọn nípasẹ̀ ìfaradà olóòótọ́ kàkà àbájáde lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀. Onírúurú ilẹ̀ fi àdìẹ̀ kan pàtó sí ìdíwọ́ fún ẹ̀sìn. Àṣà òde òní ń mú àwọn ìdíwọ́ wọ̀nyí pọ̀ síi nípasẹ̀ àníyàn ìṣe, àpọ̀jù àlò, àti àwọn ibèèrè iṣẹ́ líle. Dídámọ̀ àwọn àpẹẹrẹ wọ̀nyí ń gbà wá láyè láti ṣe àyẹ̀wò ipò ẹ̀mí wa lọ́wọ́lọ́wọ́, kí a sì wá oore-ọ̀fẹ́ ìwòsàn tí a nílò fún ìyípadà. Ìlànà àyẹ̀wò yìí ń ran àwọn onígbàgbọ́ lọ́wọ́ láti rí i pé ìgbe ẹ̀mí sábà máa ń wá látinú àìbójútó inú kàkà àti pé Ọlọ́run ti kọ̀ wá sílẹ̀. Ilẹ̀ kì í ṣe ohun àìyípadà; ó ń dáhùn sí ìtọ́jú onínúure, ìrònúpìwàdà, àti iṣẹ́ oníjẹ̀lẹ́ńkẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́.
Báwo Ni Gbígbin Ilẹ̀ Ẹ̀mí Ṣe Ń Ṣiṣẹ́?

Gbígbin ilẹ̀ rere nílò àwọn iṣe onínúure, tí ó kún fún oore-ọ̀fẹ́ tí ó ń yanjú àwọn gbòǹgbò ìdíwọ́ ẹ̀mí. Gẹ́gẹ́ bí ìmọ̀ iṣẹ́ àgbẹ̀ ṣe ń ṣàyẹ̀wò iwọn pH, kí ó sì tún ìṣàn omi ṣe, àwa gbọ́dọ̀ ṣàyẹ̀wò ayé inú wa nígbà gbogbo nípasẹ̀ àdúrà olóòótọ́ àti ìtọ́sọ́nà ẹ̀mí. Yíyọ àwọn àpáta àwọn ọgbẹ́ tí a kò tíì wo koko nílò ìlàjà sákírámẹ́ǹtì àti ìgbẹ́kẹ̀lé onísùúrù nínú àkókò Ọlọ́run. Yíyọ àwọn ẹ̀gún ìyọ́lẹ̀nu kúrò gba ìpìlẹ̀ ààlà onínọ́ọ́mbà, mímú ìsinmi Sábáàtì ṣiṣẹ́, àti fífi ààyè fún ìdákẹ́jẹ́ẹ́ ìṣàrò kàkà tí a fi ń jẹ ohun kan lẹ́yìn kan. Gbígbin alájọṣepọ̀ nínú ayé ẹ̀mí túmọ̀ sí yíya ara wa pọ̀ mọ́ àwọn olùkọ́ olóòótọ́, àwùjọ ìjọ, àti alábápín ìjíròhìn tí wọ́n ń gba ìdàgbà dúró. Gẹ́gẹ́ bí Lúùkù 8:15, àwọn tí wọ́n gbọ́ Ọ̀rọ̀ náà pẹ̀lú ọkàn tí ó dára tí ó sì tọ́, wọ́n di í mú, wọ́n sì ń so èso nípasẹ̀ ìfaradà. Ìlànà yìí farajọ òye Kátólíìkì ti ẹ̀sìn: Ọlọ́run pèsè irúgbìn, ṣùgbọ́n àwa ni a gbọ́dọ̀ gbin ilẹ̀. Ètò gbígbin àádọ́rin ọjọ́ lè pẹ̀lú Lectio Divina ojoojúmọ́, ìsinmi Eukaristì ọ̀sọ̀ọ̀sẹ̀, àti iṣẹ́ ìfẹ́ onínúure tí ń fọ́ ìmúra ara ẹni lọ́wọ́. Ilẹ̀ ẹ̀mí ń yípadà pẹ̀lú àwọn àkókò ayé, ó ń nílò àwọn iṣe tí ó bá ìdàgbà mu tí ó ń bu ọlá fún ojúṣe ènìyàn àti ọba aláṣẹ Ọlọ́run.
- Ipò ọkàn ń pinnu bí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ṣe gbìdìn jinlẹ̀ tó, tí ó sì ń so èso tí ó wà pẹ́.
- Àwọn ìyọ́lẹ̀nu àti àníyàn òde òní ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀gún ti ìgbàlódé tí ó ń nílò ààlà onínúure.
- Ilẹ̀ ẹ̀mí jẹ́ ohun àìdúró, tí ó ń dáhùn sí ìrònúpìwàdà, oore-ọ̀fẹ́ sákírámẹ́ǹtì, àti àdúrà dúródúró.
- Àwùjọ, ìjíròhìn, àti ìtọ́sọ́nà ń yára kó ìdàgbà ẹ̀mí rere.
Ìparí
Àkàwé Olùgbìn jẹ́ ìpè àìlópin láti yẹ̀wò ilẹ̀ ọkàn wa. Jésù kò dá wa lẹ́bi nítorí ilẹ̀ tí kò pípé; ó ń pè wá láti di alábápín nínú ìyípadà rẹ̀. Nípa gbígbà àwọn sákírámẹ́ǹtì, ṣíṣe àwọn iṣe ẹ̀mí, àti fi àníyàn wa lé Ọlọ́run lọ́wọ́, a ń pèsè ọkàn wa fún ìkórè lọ́pọ̀. Jẹ́ kí a gbin ilẹ̀ ìgbésí ayé wa ojoojúmọ́ pẹ̀lú ìrètí, ní gbígbẹ́kẹ̀lé pé Olúwa ìkórè yóò mú èso jáde ní àkókò rẹ̀ pípé. Kí a máa padà sọ́dọ̀ àkàwé mímọ́ yìí nígbà gbogbo, ní gbígba Ẹ̀mí Mímọ́ láyè láti rọ́ ọkàn wa, kí ó sì gbìdìn gbòǹgbò wa nínú Kristi.



