Jesu béèrè àwọn ibeere tí ó lé ní ọ̀ọ́dúnrun nínú àwọn Ihinrere láti yí bí a ṣe ń rí Ọlọ́run, ara wa, àti àwọn aládùúgbò wa padà. Nípa ṣíṣàyẹ̀wò àwọn ìbéèrè Rẹ̀, a kọjá ìfọkànsílẹ̀ lásán lọ sí ìdàgbàsókè ẹ̀mí tí ó ń ṣiṣẹ́, kíkọ́ láti ronú pẹ̀lú ọgbọ́n Ọlọ́run àti láti fi ọkàn wa bá àwọn ìgbèrò ayérayé Rẹ̀ mu.
Kí Nìdí Tí Àwọn Ìbéèrè Jesu Fi Ṣe?
Kò dà bí àwọn ọ̀nà ìfọ̀rọ̀wérọ̀ tí ó ṣókùnrin ti àwọn ilé ìkáwọ́ rabbi ti ọ̀rúndún kìíní, tí wọ́n ń tẹnu mọ́ ìpele òfin, Jesu lo àwọn ìbéèrè gẹ́gẹ́ bí afárá ìbáṣepọ̀. Àwọn ìbéèrè Rẹ̀ kìí ṣe àwọn ìdẹ̀kùn ọ̀rọ̀ tí a ṣe láti dójú tì, bí kò ṣe àwọn ìpè sí ìbáṣepọ̀ tí ó jinlẹ̀. Ìmọ̀ ìjìnlẹ̀ sáyẹ́nsì ti ìgbàlódé fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé ìbéèrè tí ó ṣí sílẹ̀ ń ru ìyípadà nínú ọpọlọ sókè (neuroplasticity), tí ó ń tún ọpọlọ ṣe láti ṣe àgbéyẹ̀wò àlàyé nípa ìdánimọ̀ àti ìṣàrò dípò ìgbèjà. Nígbà tí Kristi béèrè lọ́dọ̀ àwọn arábìnrin tí ń ṣọ̀fọ̀ ní Betani, “Nibo ni ẹ̀yin ti gbé e sí?” (Johannu 11:34), kò wá àlàyé ibi àyá. Ó ń fà wọ́n sí àyè mímọ́ ti ìbànújẹ́ àjọṣe, tí ń fìdí ìdùnnú wọn múlẹ̀ kí ó tó fi agbára àjíǹde rẹ̀ hàn. Gbogbo ìbéèrè tí ó béèrè ní ète méjì: láti fún olùbéèrè ní iyì tí ó jinlẹ̀ àti láti bẹ̀rẹ̀ ìjíròrò ìyípadà. Nípa kíkẹ́kọ̀ọ́ àwọn ìbéèrè àtọ̀runwá yìí, a ṣàwárí pé Jesu kò fẹ́ ìgbọràn wa nìkan; ó fẹ́ ìjọṣepọ̀ wa. Àwọn ìbéèrè Rẹ̀ ń fi Olùgbàlà tí ó pàdé wa nínú ìdàrúdàpọ̀ wa hàn, tí ó ń darí ọgbọ́n wa àti ìfẹ́ni wa pẹ̀lú ìrẹ̀lẹ̀ sí ọkàn Baba.
Kí Nìdí Tí Jesu Fi Lo Àwọn Ìbéèrè Dípò Àwọn Èkọ́?

Àwọn Ihinrere gba pé Kristi béèrè àwọn ibeere tí ó lé ní ọ̀ọ́dúnrun, síbẹ̀ ó dáhùn díẹ̀ nínú àwọn tí a béèrè lọ́dọ̀ Rẹ̀. Yíyàn ẹ̀kọ́ mọ́ọmọ́ yìí fi abala mẹ́rin tí ó yàtọ̀ sí ti ọkàn Rẹ̀ hàn: ìdánimọ̀ tí ń kẹ́dùn, ìdánilójú ìwà, àwọn nǹkan pàtàkì ìjọba, àti ìmọ́lẹ̀ ìfihàn. Nígbà tí ó béèrè lọ́dọ̀ Pétérù, “Ta ni ìwọ ń wí pé èmi jẹ́?” (Matteu 16:15), kò ṣe ìdánwò ọ̀rọ̀ àsọyé. Ó ń pè sí ìjẹ́wọ́ tí yóò di ìdìlẹ̀ fún gbogbo Ìjọ. Àwọn ìbéèrè ìdánimọ̀ kó ìjìyà ènìyàn hàn, àwọn ìbéèrè ìdánilójú gún àwọn àgàbàgbẹ̀ ẹ̀sìn, àti àwọn ìbéèrè ìwádìí ru ìgbàgbọ́ tí ó dákẹ́ jí. Kò dà bí àwọn ìjíròrò ìgbàlódé tí ó sábà ń lo àríyànjiyàn gẹ́gẹ́ bí ohun èlò, ìbéèrè Kristi fi òye èrò gíga hàn. Ó ń tẹ́tí sí ìdákẹ́ jẹ́ nínú àwọn ọ̀rọ̀, tí ó mọ̀ pé àwọn ọmọẹ̀hìn tòótọ́ nílò ìjíǹde inú dípò ìtẹríba òde. Nípa yíyí ìbáṣepọ̀ olùkọ́-akẹ́kọ̀ọ́, Jesu ṣe àpẹrẹ iṣẹ́ ìránṣẹ́ ìbáṣepọ̀. Ó lóye pé òtítọ́ tí a ṣàwárí nípa ìṣàrò ara ẹni ń wà fún ìgbà pípẹ́ ju òtítọ́ tí a gbà nípa ẹ̀kọ́ nìkan lọ.
Báwo Ni Fíhùn Àwọn Ìbéèrè Jesu Ṣe ń Sọ Ọkàn Wa Di?

Mímọ́ Pọ́ọ̀lù gba àwọn onígbagbọ́ níyànjú láti “Jẹ́ kí èrò inú kan náà wà nínú yín tí ó wà nínú Kristi Jesu” (Filippi 2:5). Gbígbìn èrò inú yìí bẹ̀rẹ̀ nípa ṣíṣe àjọṣe pẹ̀lú àwọn ìbéèrè Kristi nípa ìṣàrò ojoojúmọ́.
Ìṣe Ìṣàrò Ọjọ́ Méje
Láràárọ̀ kọ̀ọ̀kan, yan òkan nínú àwọn ìbéèrè Rẹ̀, kọ ìdáhùn òtítọ́ rẹ sílẹ̀, kí o sì mọ ibi tí èrò inú rẹ ti bá tàbí yàtọ̀ sí àwọn ìlànà ìjọba Rẹ̀. Fi ẹ̀ka kọ̀ọ̀kan pẹ̀lú iṣẹ́ tí ó wúlò. Fún àwọn ìbéèrè ìdánimọ̀, ṣe àdámọ̀ fífẹ́tí sílẹ̀ láìpèsè àwọn ojútúù tí ó yára. Fún àwọn ìbéèrè ìdánilójú, ṣàyẹ̀wò apá kan tí ìwà rẹ ti bajẹ̀ kí o sì ronúpìwàdà. Fún àwọn ìbéèrè ìwádìí, ṣàyẹ̀wò ẹsẹ Ìwé Mímọ́ kan tí o ti gbójúfojú tẹ́lẹ̀. Fún àwọn ìbéèrè ìjọba, ṣàyẹ̀wò ìtòlẹ́sẹẹsẹ ojoojúmọ́ rẹ nípasẹ̀ iyì àwọn nǹkan pàtàkì ayérayé.
“Jẹ́ kí èrò inú kan náà wà nínú yín tí ó wà nínú Kristi Jesu.”
Ọ̀nà tí ó ṣètò yìí ń yí ẹ̀kọ́ ọ̀rọ̀ àsọyé padà sí ẹ̀mí gbígbé. Bí o ṣe ń dáhùn àwọn ìbéèrè Rẹ̀ déédé, ìwọ yóò kíyèsi ìtúndá àwọn àpẹẹrẹ èrò inú rẹ díẹ̀díẹ̀, tí ó ń rọ́pò àníyàn pẹ̀lú àlàáfíà àti ìfẹ́ ara ẹni pẹ̀lú ìfẹ́ ẹbọ.
- Jesu béèrè àwọn ibeere tí ó lé ní ọ̀ọ́dúnrun láti pè sí ìbáṣepọ̀ ìbátan dípò fífi ìtẹríba tí ó le fipá mú.
- Àwọn ìbéèrè Rẹ̀ fi abala mẹ́rin ọkàn Rẹ̀ hàn: ìdánimọ̀, ìdánilójú, ìwádìí, àti àwọn nǹkan pàtàkì ìjọba.
- Fíhùn àwọn ìbéèrè Rẹ̀ ojoojúmọ́ ń tún àwọn àpẹẹrẹ èrò inú ṣe, tí ń fi èrò inú ènìyàn bá ọgbọ́n Ọlọ́run mu.
- Ìṣe ìṣàrò ọjọ́ méje tí ó ṣètò ń yí ìkẹ́kọ̀ọ́ ẹ̀kọ́ Ọlọ́run padà sí ìdàgbàsókè ẹ̀mí tí ó ṣeé fọwọ́ kàn.
Báwo Ni A Ṣe Lè Gbin Ọkàn Kristi Lónìí?
Ìrìnàjò náà sínú iṣẹ́ ìbéèrè Kristi jẹ́ ìrìnàjò sínú ọkàn Rẹ̀ níkẹyìn. Nígbà tí a bá dẹ́kun títójú Ẹsẹ Mímọ́ gẹ́gẹ́ bí ìwé òfin tí ó dúró, tí a sì bẹ̀rẹ̀ sí í bá a ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìjíròrò tí ń bẹ láààyè, a kópa nínú iṣẹ́ ìwẹ̀númímọ́ tí ń lọ lọ́wọ́. Nípa gbígba àwọn ìbéèrè Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn ìpè dípò ìbéèrè líle, a kọ́ láti lọ káàkiri àwọn ìdìbọn ìgbàlódé pẹ̀lú oore-ọ̀fẹ́ ìgbàanì. Jẹ́ kí ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí di ohun tí ń ru àdúrà jinlẹ̀ sí i, àjọṣe tí ó fìdí múlẹ̀ sí i, àti ìpinnu tuntun láti ṣe àfìwé ọgbọ́n onírẹ̀lẹ̀ Rẹ̀. Bí o ṣe ń bá a lọ láti ṣàrò lórí àwọn ọ̀rọ̀ Rẹ̀, gba Ẹ̀mí Mímọ́ láyè láti darí àwọn ìṣàrò rẹ, tí ń yí gbogbo ìdáhùn òtítọ́ padà sí ìgbésẹ̀ tí ó súnmọ́ Olùgbàlà tí ó mọ̀ ọ́ pátápátá tí ó sì fẹ́ràn rẹ láìní àìdógba.



